More than searching
Liên hệ quảng cáo: (028) 71060789

Mua đất chung có được đứng tên trong sổ đỏ?

03-11-2018
nhungle

Hỏi: Tôi có 2 người bạn (bạn tôi và bạn gái của anh ấy) đang hùn tiền mua chung một mảnh đất. Để sau này nếu cưới nhau thì đây sẽ là tài sản chung nếu không sẽ đem bán rồi chia lại tiền cho nhau. Trong trường hợp trên bạn tôi có được đứng tên mua chung đất hay không và sổ đỏ ghi nhận như thế nào?

Hồ Trí Thức (quận 12, TP HCM)

Mua đất chung có được đứng tên trong sổ đỏ?

Những người mua đất chung đều cùng được đứng trên trên sổ đỏ

Trả lời:

Tại Khoản 2, Điều 98 Luật Đất đai năm 2013 đã quy định rõ, nếu thửa đất có nhiều người đứng tên chung quyền sử dụng đất thì trong giấy chứng nhận (sổ đỏ) sẽ phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất và mỗi người đều được cấp một giấy chứng nhận. Nếu các chủ sử dụng cùng có yêu cầu sẽ được cấp chung 1 giấy chứng nhận duy nhất và trao cho người đại diện. Như vậy, khi cùng làm các thủ tục mua đất theo quy định, những người góp tiền mua đất sẽ cùng được ghi tên trên giấy chứng nhận và trở thành đồng sử dụng chung hợp pháp đối với mảnh đất đó.

Ngoài ra, tại Khoản 4, Điều 98 Luật Đất đai 2013 cũng có nêu quy định: Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì trong giấy chứng nhận phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng, ngoại trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người.

Như vậy, để cơ quan cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có cơ sở ghi nhận đúng tên 2 người (không phải là vợ chồng), bạn của anh và người bạn gái của anh ấy cần phải nộp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (do UBND phường nơi thường trú của 2 bên cấp).

Theo PV (Sài gòn đầu tư tài chính)

Chia sẻ: