More than searching
Liên hệ quảng cáo: (028) 71060789

Tài sản riêng của vợ hoặc chồng trước hôn nhân xác định như thế nào?

20-09-2018
nhungle

Hỏi: Tôi được bố mẹ mua cho một căn nhà. Giấy tờ chứng nhận quyền sở hữu nhà ở gắn liền với đất đều mang tên tôi. Hiện tại tôi chuẩn bị kết hôn. Tôi muốn xin xác nhận tài sản riêng của vợ hoặc chồng trước khi đăng ký kết hôn thì sẽ phải xin ở đâu và thủ tục như thế nào? Mong luật sư trả lời giúp. Xin cảm ơn.

Trả lời:

 

Tài sản riêng của vợ hoặc chồng trước hôn nhân được xác định như thế nào?

Quyền sở hữu nhà ở. Hình ảnh minh họa

Điều 43 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 cũng quy định tài sản riêng của vợ, chồng:

“Điều 43: Tài sản riêng của vợ, chồng

1.Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2.Tài sản riêng được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.”

Theo đó, tài sản riêng của bạn có trước khi kết hôn vẫn là tài sản riêng nếu không nhập vào khối tài sản chung vợ chồng. Bạn và bố mẹ nên làm hợp đồng tặng cho tài sản. Trong hợp đồng ghi rõ là tặng cho riêng bạn khoản tiền này. Hợp đồng tặng cho được công chứng, sau đó bạn tiến hành thủ tục đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên bạn. Đây sẽ là tài sản riêng thuộc quyền sử dụng của bạn không nhập vào tài sản chung vợ chồng.

Theo cafeland

Chia sẻ: